เป็นไงกันบ้าง ได้อ่าน games and activies หวังว่า หลายๆๆ คน คงมีไอเดีย ที่จะนำไปประยุกต์ใช้ในการจัดการเรียนการสอนหรือทำผลงาน เพื่อพัฒนาตนเองก็ได้
สำหรับวันนี้ จะนำเสนอแผนการจัดการเรียนรู้โดยการเรียนแบบร่วมกันเรียนรู้ ซึ่งใช้แบบฝึกพัฒนาทักษะการอ่านในการจัดการเรียนการสอน......
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รายวิชา ภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่6
เรื่อง คำสั่ง
ขั้นตอน (Instructions) เวลา 3
ชั่วโมง
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. สาระสำคัญ
การปฏิบัติตามคำสั่งขั้นตอนเป็นพื้นฐานในการดำรงชีวิต
การฝึกการอ่านคำสั่ง ขั้นตอนจึงเป็นสิ่งสำคัญในการสื่อสารในชีวิตชีวิตประจำวัน
รวมทั้งเป็นการส่งเสริมให้ผู้เรียนได้เรียนรู้คำศัพท์
สำนวนที่มีลักษณะเฉพาะจากคำสั่ง และขั้นตอนการปฏิบัติต่างๆในชีวิตประจำวัน
2. มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่
1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1
เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตัวชี้วัด ป 6/1 ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง
และคำแนะนำที่ฟังและอ่าน
ตัวชี้วัด ป 6/2
อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
มาตรฐาน
ต
1.2
มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร
แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
ตัวชี้วัด ป 6/2 ใช้คำสั่ง
คำขอร้อง คำขออนุญาต และให้คำแนะนำ
3.
จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จุดประสงค์ปลายทาง
3.1.1 ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำในสังคม
3.2
จุดประสงค์นำทาง
3.2.1 อ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง
3.2.2 อ่านคำสั่งและจับคู่รูปภาพได้
3.2.3 อ่านวิธีการทำและตอบคำถามได้
3.2.4 อ่านคำสั่งและปฏิบัติตามคำสั่งได้
4. สาระการเรียนรู้
4.1
ประโยคคำสั่ง (Imperative
Sentences)
4.2
อุปกรณ์เครื่องใช้ต่างๆในชีวิตประจำวันและวิธีใช้
5.
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนจำนวน 10 ข้อ เพื่อตรวจสอบความเข้าใจเกี่ยวกับ
คำสั่ง ขั้นตอน และความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับศัพท์
2.
ครูกระตุ้นให้นักเรียนเกิดสิ่งเร้าโดยให้ร้องเพลง If you’re happy แล้วทำท่าตามคำสั่งจากเพลง เช่น Clap your hands, Shake your head,
Say Hello! , etc. ครูตรวจสอบความเข้าใจโดยสังเกตการทำท่าทางประกอบเพลง
และสังเกตพฤติกรรมการมีส่วนร่วม
ขั้นสอน
3.
ครูให้นักเรียนดูภาพจาก Flash Card แล้วให้นักเรียนเดาว่าบุคคลในภาพกำลังทำอะไร
4.
นักเรียนเล่นเกมใบ้คำ Action Verb โดยแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนหมุนเวียนกันออกมาดูภาพในมือครูและทำท่าใบ้
โดยครูถามนำให้นักเรียนคนอื่น ๆ ตอบพร้อม ๆ กัน
Teacher : What is she doing?
Students : She is eating.
Teacher : What is the verb do you get?
Students : Eat.
Teacher : Correct. Very good
5.
ครูเขียนคำศัพท์ eat บนกระดาน กิจกรรมนี้ทำให้นักเรียนได้เรียนรู้คำกริยาเพิ่มมากขึ้น
6.
ให้นักเรียนจับคู่กันออกมาหน้าชั้นคนหนึ่งออกคำสั่งให้เพื่อนทำตาม
สลับกัน
ขั้นทำกิจกรรมกลุ่ม
7.
นักเรียนรับ Student’s manual
กลุ่มละ 1 ชุด
8.
นักเรียนแบ่งกันศึกษาจุดประสงค์การเรียนรู้คนละเท่า
ๆ กันโดยการอ่านให้เพื่อนฟังหมุนเวียนจนครบทุกข้อ ครูสังเกตการณ์มีส่วนร่วมของนักเรียน
9.
นักเรียนแต่ละกลุ่มปฏิบัติกิจกรรม โดยนักเรียนแบ่งกลุ่ม
ๆละ 5-6
คน และนักเรียนศึกษาใบความรู้ที่1
โดยแยกหัวข้อแบ่งกันศึกษาและสรุปเนื้อหาร่วมกัน
10.
ให้นักเรียนจับคู่กันออกมาหน้าชั้นคนหนึ่งออกคำสั่งให้เพื่อนทำตาม
สลับกัน
10.
นักเรียนระดมสมอง ทำกิจกรรมในEXERCISE 1
โดยแบ่งหน้าที่กันหาคำตอบโดยการจับคู่ประโยคกับภาพ ครูสามารถให้นักเรียนทำกิจกรรมนี้ในลักษณะของ
Matching Game นักเรียนต้องใช้กระบวนการคิดวิเคราะห์ในการหาคำตอบ
โดยนักเรียนต้องแบ่งหน้าที่กัน เช่น คนที่ 1 อ่านประโยค
คนที่ 2 หาคำศัพท์ คนที่
3 และ 4 แปลความหมาย คนที่ 5 และ 6 จับคู่รูปภาพกับประโยค
เป็นต้น ทำหมุนเวียนกันจนครบทุกข้อ และทบทวนด้วยกันอีกครั้ง ครูสังเกตพฤตกรรมการมีส่วนร่วม
11.
ครู เฉลยคำตอบจากบัตรเฉลยคำตอบ ให้นักเรียน 1 คนของกลุ่มทำหน้าที่ตรวจคำตอบถ้ามีข้อผิดให้สมาชิกในกลุ่มพิจารณาคำตอบร่วมกันใหม่
ขั้นนำไปใช้
12.
นักเรียนแบ่งหน้าที่กันทำกิจกรรมเสริมที่
1 โดยใช้กระบวนการกลุ่ม
ขั้นสรุปบทเรียนและประเมินการทำงานกลุ่ม
13.
นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาสรุปเนื้อหาที่ได้ศึกษาหน้าชั้น
และส่งรายงานสรุปกลุ่มละ 1
ชิ้นงานโดยครูเป็นผู้ชี้แนะ และซักถาม (Elicit) เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนเกิดการเรียนรู้
14.
ครูให้นักเรียนไปศึกษาคำศัพท์
ฝึกอ่านและหาความหมายที่นักเรียนจะต้องเรียนใน
ชั่วโมงหน้า
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
นักเรียนระดมสมองในการทบทวนเนื้อหาที่ได้เรียนในชั่วโมงที่แล้ว ครูใช้คำถามนำไปสู่ความคิดรวบยอดที่ว่า
“ประโยคคำสั่งจะต้องขึ้นต้นด้วยคำกริยาเสมอ”
2.
ครูกระตุ้นให้นักเรียนเกิดสิ่งเร้าโดยให้ร้องเพลง If you’re happy แล้วทำท่าตามคำสั่งจากเพลง เช่น Clap your hands, Shake your head,
Say Hello! , etc. ครูตรวจสอบความเข้าใจโดยสังเกตการทำท่าทางประกอบเพลง
และสังเกตพฤติกรรมการมีส่วนร่วม
ขั้นสอน
3.
ครูนำเสนอภาพและคำศัพท์เครื่องใช้ในชีวิตประจำวัน
ครูถามนำเพื่อตรวจสอบความรู้พื้นฐานด้านศัพท์ ภาพไหนนักเรียนตอบไม่ได้ครูค่อยเฉลย
Teacher: What is it? (Show up the picture card)
Students: It is a television.
Teacher: Very good. What is it? (Show up the
next one)
Students: ???
I don’t know. / We don’t know.
Teacher: All right, it’s a cell phone. Repeat
after me.
4.
หลังจากนั้นครูใช้เทคนิค Flash Card ให้นักเรียนดูภาพเพียงบางส่วนแล้วบอกว่าเป็นภาพอะไร
กิจกรรมนี้เน้นฝึกประสิทธิภาพในการจำศัพท์ของนักเรียน
ทำพร้อมกันทั้งชั้นก่อนแล้วสุ่มทำเป็นรายคน
ขั้นทำกิจกรรมกลุ่ม
5.
นักเรียนแต่ละกลุ่มปฏิบัติกิจกรรม
โดยนักเรียนช่วยกันศึกษาใบความรู้ที่ 2 โดยแบ่งหัวข้อศึกษาเท่า ๆ กัน
ในขั้นนี้นักเรียนจะพบกับคำศัพท์ที่เป็นคำสั่งแต่เป็นขั้นตอนการใช้อุปกรณ์ที่เราสามารถพบได้ในคู่มือการใช้งานอุปกรณ์ไฟฟ้า
เป็นต้น ซึ่งครูได้ให้นักเรียนไปศึกษามาก่อนล่วงหน้าแล้ว
6.
นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันศึกษาแนวปฏิบัติกิจกรรมในแบบฝึกโดยครูช่วยตอบข้อสงสัยเพื่อช่วยสร้างความเข้าใจที่ถูกต้องตรงกัน
ขั้นตรวจสอบผลงานและทดสอบ (เทคนิคการคิดวิเคราะห์แบบง่าย)
7.
นักเรียนระดมสมองทำกิจกรรมในEXERCISE 2 โดยแบ่งกันทำคนละเท่า ๆ กัน นักเรียนใช้ทักษะการคิดวิเคราะห์แบบง่ายในการจับคู่ภาพกับคำสั่งที่สอดคล้องกัน
ครูอาจให้ทำในรูปแบบของการเล่นเกม Matching game
8.
ครู เฉลยคำตอบจากบัตรเฉลยคำตอบ
ให้นักเรียน
1 คนในกลุ่มทำหน้าที่ตรวจคำตอบ
ถ้ามีข้อผิดให้ย้อนกลับไปทบทวนอีกครั้ง
ขั้นนำไปใช้
9.
นักเรียนแบ่งหน้าที่กันทำกิจกรรมเสริมที่ 2 โดยใช้กระบวนการกลุ่ม
10.
นักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่ได้ศึกษา
และส่งตัวแทนนำเสนอรายงานหน้าชั้น และส่งรายงานสรุป กลุ่มละ 1 ชิ้นงานโดยครูเป็นผู้ชี้แนะ
และเปิดโอกาสให้กลุ่มอื่นได้ซักถาม (Elicit) เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนเกิดการเรียนรู้
11.
ครูแจ้งว่าในชั่วโมงหน้านักเรียนจะต้องนำอุปกรณ์อะไรบ้างมาทำกิจกรรม
ชั่วโมงที่ 3
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ทบทวนเนื้อหาในใบความรู้ที่ 1 และ 2
โดยใช้วิธีการระดมสมองและการซักถาม
ขั้นสอน
2.
นักเรียนเล่นเกม Running
Dictation โดยครูติดประโยคที่ฝาผนังด้านหลังห้อง กติกากำหนดให้สมาชิก
1 คน เป็น writer สมาชิกที่เหลือเป็นrunner
ผลัดกันวิ่งไปอ่านประโยคคำสั่งและวิ่งมาบอก writer ให้เขียนให้ถูกต้อง เมื่อหมดเวลาครูเฉลย
กลุ่มที่มีคำผิดน้อยที่สุดเป็นฝ่ายชนะ กิจกรรมนี้ทำให้นักเรียนได้ใช้ทักษะทั้ง 4
คือ ฟัง พูด อ่าน เขียน อย่างสนุกสนาน
ขั้นทำกิจกรรมกลุ่ม
3.
นักเรียนแต่ละกลุ่มปฏิบัติกิจกรรม
โดยนักเรียนศึกษาใบความรู้ที่ 3
ให้สมาชิกทุกคนแบ่งกันอ่านและสรุปเนื้อหาร่วมกันว่าเป็นกิจกรรมอะไรและต้องเตรียมอะไรบ้าง
มีวิธีการทำอย่างไร คำศัพท์ที่แสดงคำสั่งคือคำกริยาใดบ้าง
โดยนักเรียนใช้ทักษะการรวบรวมและเลือกข้อมูล ครูตรวจสอบความถูกต้องโดยการสุ่มถาม (Eliciting)
4.
นักเรียนในกลุ่มช่วยกันศึกษาแนวปฏิบัติกิจกรรมในแบบฝึก
โดยครูเป็นผู้ตอบข้อสงสัยเพื่อ
ความเข้าใจที่ถูกต้องตรงกัน
ขั้นตรวจสอบผลงานและทดสอบ (เทคนิคการคิดวิเคราะห์แบบง่าย)
5.
นักเรียนรับ EXERCISE3 แล้วทำกิจกรรมตามคำสั่งโดยแบ่งหน้าที่กันทำกิจกรรม โดยนักเรียน
คนที่ 1 เป็นผู้กล่าวนำการนำเสนอและแนะนำสมาชิกในกลุ่ม
นักเรียนคนอื่น ๆ ทำการสาธิตขั้นตอน How to make thing คนละข้อจนครบทุกข้อ
6.
ครูสังเกตพฤติกรรมการมีส่วนร่วมและช่วยแก้ไขกรณีนักเรียนออกเสียงผิดในบางประโยคระหว่างการนำเสนอ
7.
นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มในEXERCISE 4 โดยใช้อุปกรณ์ที่จัดเตรียมไว้ โดยทำรูปภาพ Jigsaw.
8.
นักเรียนแบ่งหน้าที่กันทำกิจกรรมเสริมที่ 3
โดยใช้กระบวนการกลุ่ม
ขั้นสรุปบทเรียนและประเมินการทำงานกลุ่ม
9.
ครูสุ่มนักเรียนกลุ่มละ 1 คน
ออกมารายงานผลสรุปการทำกิจกรรมและส่งรายงานกลุ่มละ1 ชิ้นงาน
โดยครูเป็นผู้ชี้แนะ และซักถาม (Elicit) เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนเกิดการเรียนรู้
10.
นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน จำนวน 10 ข้อ
6. สื่อการเรียนรู้
6.1
Student’s
manual
6.2
Teacher’s
manual
6.3
แบบฝึกพัฒนาทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชุดที่
1 เรื่อง คำสั่ง ขั้นตอน (Instructions)
7.1 ให้นักเรียนฝึกอ่านคำสั่ง
ขั้นตอน เพิ่มเติมและสม่ำเสมอ
7.2
ครูทำบัตรคำเกี่ยวคำสั่งและขั้นตอนรวมถึง Classroom
Language ติดไว้ในห้องเรียนเพื่อให้นักเรียนผ่านสายตาและฝึกอ่านในยามว่าง
8.1
สิ่งที่วัด
8.1.1 วัดความรู้ ความเข้าใจเรื่อง คำสั่ง ขั้นตอน (Instruction)
8.1.2
วัดทักษะกระบวนการกลุ่ม
8.1.3
วัดคุณลักษณะอันพึงประสงค์
:ใฝ่เรียนรู้ มีวินัย และความสะอาด
8.2
วิธีการวัด
8.2.1
ตรวจแบบทดสอบ เรื่อง คำสั่ง
ขั้นตอน (Instruction) 1-4
8.2.2
สังเกตพฤติกรรมกลุ่ม
8.3 เครื่องมือการวัด
8.3.1 แบบทดสอบ เรื่อง คำสั่ง ขั้นตอน (Instruction)
1-4
8.3.2 แบบประเมินพฤติกรรมกลุ่ม
8.4 เกณฑ์การวัด
8.4.1 ทดสอบหลังเรียน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70
8.4.2
สังเกตพฤติกรรมกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70
9. บันทึกหลังสอน
ผลการสอน
-
นักเรียนอ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง
ผ่านระดับคุณภาพดีมาก จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพดีมาก จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
-
นักเรียนอ่านคำสั่งและจับคู่รูปภาพได้
ผ่านระดับคุณภาพ ดีมาก จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดีมาก จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
-
นักเรียนอ่านวิธีการทำและตอบคำถามได้
ผ่านระดับคุณภาพ ดีมาก จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
-
นักเรียนอ่านคำสั่งและปฏิบัติตามคำสั่งได้
ผ่านระดับคุณภาพ ดีมาก จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
-
พฤติกรรมที่พึงประสงค์
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ พอใช้ จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ ดี จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ผ่านระดับคุณภาพ พอใช้ จำนวน คน คิดเป็นร้อยละ
ปัญหาและอุปสรรค
-
นักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์กระบวนการเรียนรู้ต้องซ่อมเสริมจนผ่านเกณฑ์
คือ ......................
-
นักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์พฤติกรรมที่พึงประสงค์ให้พัฒนาสังคม
เพื่อผ่านเกณฑ์คือ ....................
ลงชื่อ……………………………….
(.......................................)
ตำแหน่ง .........................................
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น
หมายเหตุ: มีเพียงสมาชิกของบล็อกนี้เท่านั้นที่สามารถแสดงความคิดเห็น